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Ndugu Wananchi; 
Katika ulimwengu wa sasa si rahisi kutenganisha  mazingira na maendeleo. Ni 
wazi kuwa ufumbuzi wa matatizo ya uharibifu wa mazingira huwa mgumu 
kwa sababu chanzo chake kimo katika mifumo ya uendeshaji wa shughuli za 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii yenye manufaa kwa uhai na ustawi wa 
binadamu. Shughuli zinazosababisha uharibifu wa mazingira ndizo  hizo 
zinazomwezesha mwanadamu kuishi na kujiendeleza.  
 
Hali ya mazingira inahusika sana na kuboresha “mazingira” ya vitega uchumi 
na kuinua kiwango cha maisha ya wananchi.  Na kwa kweli, maliasili ya 
mazingira ndio msingi wa maisha na maendeleo ya Watanzania.  Kwa mantiki 
hii, inabidi kutazama mambo mengi yanayochangia katika uharibifu wa 
mazingira; kutambua matatizo ya mazingira katika undani wa shughuli 
mbalimbali za maendeleo; kutambua sababu na kupima athari zake, na 
kubuni mbinu au kuchukua tahadhari za kudhibiti au kuzuia uharibifu huo 
bila kusimamisha wala kupunguza kasi ya shughuli za maendeleo.   
 
Ni kwa sababu hii serikali imepitisha sera na sheria za sekta mbalimbali 
zinazogusa mazingira na  imebuni programu na miradi mingi ya utekelezaji, 
katika kuhakikisha haya yanafanyika.   
 
Ndugu Wananchi; 
Kama mnavyofahamu, Ofisi ya Makamu wa Rais inasimamia utekelezaji wa 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (SURA YA 191), pamoja na Kanuni zake. 
Sheria hii ndiyo Sheria mama ya masuala yote yanayohusu mazingira kwani 
Sheria hii inatekelezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za kisekta 
ikizingatiwa kwamba suala la mazingira ni suala mtambuka.  
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Sehemu ya Sita  ya Sheria hii yenye kifungu cha 81 hadi cha 103 inaelekeza 
kila shughuli ya maendeleo ifanyiwe Tathimini ya Athari kwa Mazingira na 
inatoa ufafanuzi wa hatua za kufuata. 
 
 Kifungu cha 81(1) kimeweka wajibu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na kubainisha katika Jedwali la Tatu la Sheria.  
 
Ndugu Wananchi; 
Kimsingi mambo hayo yaliyotajwa  katika Jedwali la Tatu la Sheria ni ya 
jumla. Maelezo ya kina yametolewa katika Kanuni za Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na Ukaguzi za mwaka 2005. Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi 
limebainisha orodha ya  miradi ambayo inatakiwa kufanyiwa tathmini kabla 
ya kuanza utekelezaji wake. Orodha hii imegawanyika katika makundi mawili 
(2). Kundi la kwanza, yaani (A), ni la miradi ambayo  lazima ifanyiwe 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira kwani ni miradi ambayo inaonekana kuwa 
utekelezaji wake unaweza kuwa na athari kubwa kwa mazingira, hivyo utafiti 
wa kina unahitajika ili kubaini ukubwa wa athari na kupendekeza hatua 
mahsusi za kuepusha athari hizo.  
 
Kundi la pili, yaani (B), ni miradi ambayo inaonyesha kuwa utekelezaji wake 
unaweza kuwa na athari kwa mazingira ingawa athari zake zinaweza kuwa ni 
ndogo ukilinganisha na miradi iliyotajwa katika Kundi A. Miradi hii inatakiwa 
kufanyiwa Tathmini ya Awali ya Mazingira (Preliminary Environmental 
Assessment) ili kuweza kuamua kama miradi hii inaweza kuendelea bila 
kufanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira (full Environmental Impact 
Assessment). Hivyo kulingana na matokeo yatakayopatikana katika Tathmini 
hiyo ya awali, miradi iliyoko katika kundi hili inaweza kuendelea bila 
kufanyiwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira au kufanyiwa Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira. 
 
Shughuli au miradi inayohusika katika Kundi A, ambayo ni lazima ifanyiwe 
Tathmini ya Athari kwa Mazingira, ni kama ifuatavyo:- 

 Shughuli za kilimo: kilimo cha mashamba makubwa, miradi ya kilimo 
inayohitaji kuhamisha makazi ya wanavijiji, uanzishwaji wa matumizi 
ya mbegu mpya za mazao, uingizaji wa viumbe ambavyo vinasaba 
vyake vimefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki n.k; 

 Usimamizi wa mifugo na maeneo ya malisho: uswagaji wa mifugo 
mingi, kuingizwa kwa spishi mpya au za kigeni; 

 Shughuli za misitu: ukataji wa mbao na utayarishaji, ujenzi wa 
barabara ndani ya misitu ya hifadhi, biashara ya mkaa, kuni na 
shughuli nyinginezo za uvunaji wa misitu, na kuanzisha biashara ya 
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magogo au kubadilisha matumizi ya ardhi ya misitu kwa matumizi 
mengine kwenye vyanzo vya maji; 

 Shughuli za uvuvi: uvuvi wa kati na mkubwa, ufugaji mkubwa wa 
samaki pamoja na ufugaji wa kamba, uzalishaji na hifadhi ya minofu ya 
samaki viwandani; 

 Shughuli zinazohusiana na  wanyamapori: ukamataji wa 
wanyamapori na biashara ya wanyamapori, kuanzishwa kwa maeneo 
ya uwindaji yanayohusisha uhamishaji wa makazi ya vijiji,  ranchi ya 
wanyamapori na ufugaji na bustani na hifadhi za wanyapori; 

 Shughuli za utalii na burudani: ujenzi wa maeneo ya kutembelea au 
hoteli pembezoni mwa fukwe za maziwa na bahari, kingo za mito na 
visiwani; huduma za utalii na burudani katika maeneo yanayolindwa 
na maeneo yanayozunguka (mbuga za wanyama, bustani za majini, 
hifadhi za misitu) kwenye visiwa na maeneo yanayozunguka maji, 
ujenzi mkubwa kwa ajili ya michezo na burudani; 

 Shughuli za madini: uzalishaji na usambazaji wa umeme, gesi, 
utunzaji wa gesi asili, umeme wa maji, ujenzi wa miradi mikubwa ya 
nishati jadidifu na isiyo jadidifu; 

 Bidhaa za petroli: Utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi, ujenzi wa 
mitambo ya kuzalisha mafuta na gesi, ujenzi au upanuzi wa ghala la 
kuhifadhia petroli, gesi, diseli, lami ndani ya maeneo ya biashara, 
viwanda na makazi ya watu, usafirishaji wa bidhaa za petroli; 

 Usafiri na miundombinu: ujenzi, upanuzi au ukarabati wa barabara, 
viwanja vya ndege, reli na eneo la kutengeneza meli au miundombinu 
ya bandari  

 Shughuli za chakula  na vinywaji: utengenezaji wa mafuta 
yatokanayo na mimea na wanyama, machinjio, usindikaji wa tumbaku; 

 Viwanda vya nguo, ngozi, mbao, kemikali; 
 Shughuli za usafishaji na utupaji taka: ujenzi wa mitambo ya 

uteketezaji taka, mtambo wa kuhudumia maji taka; 
 Shughuli za usambazaji maji: na 
 Shughuli za mipango ya maendeleo ya ardhi, nyumba na makazi: 

kuanzisha makazi mapya ya watu na wanyama, miradi mikubwa ya 
mijini (ujenzi wa magorofa, vituo vya magari, masoko n,k), ujazaji wa 
ardhi ikiwa ni pamoja na ardhi chini ya maji. 

 
Aidha shughuli zilizotajwa katika Kundi (B), ambazo ni lazima kufanyiwa 
Tathmini ya Awali ya Mazingira (Preliminary Environmental Assessment) ni 
hizi zifutazo:- 

 Ufugaji wa samaki; 
 Ufugaji wa mifugo midogo wa mjini; 
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 Ukulima wa mboga na maua; 
 Uzalishaji wa mkaa; 
 Utegaji wa ndege na biashara ya ndege pori; 
 Bustani za wanyama pori na ndege; 
 Kilimo cha mjini; na 
 Utengenezaji wa vigae. 

 
Ndugu Wananchi; 
Shughuli au miradi iliyoelezwa hapo juu imetajwa kwa ufupi kwa kuwa ni 
vigumu kuandika vipengele vyote vilivyotajwa kwenye Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Mwaka 2004 pamoja na Kanuni zake kwa kuwa ni vingi mno. 
Hivyo, natoa wito kwa watu wote wanaotaka kuwekeza katika shughuli 
yoyote kuitafuta, kuisoma na kuielewa Sheria hii pamoja na Kanuni zake ili 
kuweza kuitekeleza kwa ukamilifu. 
 
Ndugu Wananchi; 
Mtakumbuka tarehe 29 Mei, 2016 wakati nikitoa Tamko kuhusu  
maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani kwa mwaka huu nilieleza wazi 
kuwa Serikali imetoa miezi miwili, hadi ifikapo tarehe 1 Agosti 2016 kwa 
wale wote ambao hawana Vyeti vya Tathmini ya Athari kwa Mazingira katika 
shughuli zao  waende Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kufanyiwa Ukaguzi wa Mazingira (Environmental Audit).  
 
Napenda kutoa wito kwa mara nyingine kwa wale wote wanaofanya shughuli 
zilizoorodheshwa katika Kundi A na B katika Jedwali la Tatu la Sheria ya 
Mazingira kuhakikisha kuwa wanatembelea Ofisi za NEMC mara moja ili 
kuweza kupata utaratibu kamili wa kuwezesha shughuli zao kufanyiwa 
Ukaguzi wa Mazingira. Niseme tu wazi kuwa baada ya muda uliotajwa hapo 
juu kuisha hatutakuwa na uvumilivu kwa mtu yeyote ambaye atashindwa 
kutekeleza agizo hili. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa, ikiwemo 
kuzifungia shughuli hizo, kwa wale wote watakaoshindwa kutii na kutekeleza 
agizo hili. Hatutakubali kisingizio cha kutoijua Sheria au kutojua mahitaji ya 
kufanyiwa Tathmini ya Athari ya Mazingira. 
 
Wakati huo huo, Serikali inapanga utaratibu wa kurahisisha mchakato wa 
upatikanaji wa Vyeti vya Tathmini ya Athari kwa Mazingira ili upatikanaji wa 
vyeti hivyo usicheleweshe uwekezaji wa kibiashara au shughuli za 
maendeleo.  
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